ประชุมคณะกรรมการโครงการการจัดการอารยสถาปัตย์เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวสุราษฎร์ธานี
วันนี้ (21 ตุลาคม 2564) สำนักศิลปะและวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี จัดประชุมคณะกรรมการโครงการการจัดการอารยสถาปัตย์เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวสุราษฎร์ธานี โดยมีอาจารย์ธีรพันธุ์ จันทร์เจริญ ผู้อำนวยการสำนักศิลปะและวัฒนธรรมเป็นประธานในการประชุม
การประชุมในวันนี้เป็นการชี้แจงเกี่ยวกับกิจกรรมในโครงการการจัดการอารยสถาปัตย์เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวสุราษฏร์ธานี และพิจารณาร่างคำสั่ง ตลอดจนพิจารณาผู้ร่วมรับผิดชอบในแต่ละกิจกรรม โดยได้รับเกียรติจากคณบดีและผู้อำนวยการจากหลายหน่วยงาน อาทิ ผศ.ธาตรี คำแหง คณบดีคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ ผศ.ดร.จิรศักดิ์ แซ่โค้ว คณบดีคณะครุศาสตร์ ผศ.ดร.ฐิติพงศ์ เครือหงส์ คณบดีคณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ดร.จันทร์พร ช่วงโชติ คณบดีวิทยาลัยนานาชาติการท่องเที่ยว และดร.นรา พงษ์พาณิช ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนา เข้าร่วมพิจารณากิจกรรมและจัดบุคลากรในสังกัดเข้าร่วมกิจกรรมทั้ง ๗ กิจกรรม อันประกอบไปด้วย กิจกรรมเปิดเวทีชุมชนเพื่อชี้แจงและทำความเข้าใจเกี่ยวกับอารยสถาปัตย์ กิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติและฝึกทักษะออกแบบสถานที่ท่องเที่ยวและสิ่งอำนวยความสะดวกเพื่อคนทั้งมวล กิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติและฝึกทักษะการจัดการสถานที่ท่องเที่ยวและสิ่งอำนวยความสะดวกเพื่อคนทั้งมวล กิจกรรมถอดบทเรียนเพื่อประเมินติดตามกิจกรรมก่อนหน้า กิจกรรมจัดทำหลักสูตรท่องเที่ยวชุมชน กิจกรรมพัฒนาหลักสูตรท้องถิ่นสำหรับโรงเรียน ซึ่งในเบื้องต้นจะเน้นเรื่องผ้าทอและมวยไชยา และกิจกรรมสุดท้ายคือกิจกรรมสรุปถอดบทเรียน ต่อยอดผลิตภัณฑ์
“กิจกรรมทั้งหมดของโครงการที่สำนักศิลปะและวัฒนธรรมรับผิดชอบในพื้นที่ตำบลพุมเรียงที่นำมาพูดคุย ปรึกษาหารือและระดมความเห็นในวันนี้นั้น นับเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่เปิดโอกาสให้บุคลากรในมหาวิทยาลัยได้แสดงศักยภาพในการบริการวิชาการแก่ชุมชน โดยเฉพาะในประเด็นที่เกี่ยวข้องกับศิลปะและวัฒนธรรม ซึ่งเมื่อดำเนินโครงการแล้วเสร็จ เราจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงของชุมชน ที่มีลีกษณะอารยสถาปัตย์อย่างแท้จริง” ผู้อำนวยการสำนักศิลปะและวัฒนธรรมกล่าวสรุป
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/247391233_3103260526660301_2649997831955372587_n-1-1024x683.jpg)
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/246738784_3103259066660447_4667594030550583405_n-1024x576.jpg)
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/246803057_3103260283326992_7978174710863719643_n-1024x683.jpg)
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/246361464_3103260319993655_2363540381638781381_n-1024x683.jpg)
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/247418671_3103260433326977_3721559403874252554_n-1024x683.jpg)
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/245991059_3103260469993640_2304419170498137622_n-1024x683.jpg)
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/246729369_3103260249993662_3234734897755383568_n-1024x683.jpg)
![](https://culture.sru.ac.th/wp-content/uploads/sites/16/2021/11/245699476_3103260443326976_1595450180019047008_n-1024x683.jpg)